Điều kiện cấp chứng chỉ thi công điện có phức tạp không?

Các đơn vị, tổ chức khi tham gia vào các hoạt động xây dựng luôn cần phải công khai năng lực tham gia xây dựng. Vậy các công ty điện có cần chứng chỉ thi công điện? Hồ sơ, thủ tục để có được chứng chỉ này như thế nào? Viện Xây Dựng xin chia sẻ tới Quý bạn đọc bài viết dưới đây với nội dung tìm hiểu quy định của pháp luật về chứng chỉ thi công điện.

>>> Xem thêm:

♦       Các điều kiện cấp chứng chỉ năng lực kiểm định xây dựng nên biết

♦       Cấp chứng chỉ năng lực sở xây dựng Hà Nội uy tín chất lượng

chứng chỉ thi công điện
chứng chỉ thi công điện

Vai trò của điện trong cuộc sống

Cho dù ở bất cứ nơi đâu, thành phố hay nông thôn thì mạng lưới điện luôn là những điều cần thiết nhất. Cuộc sống của con người sẽ chẳng được như ngày hôm nay nếu như không có sự tồn tại của điện năng tham gia vào cuộc sống. 

Bạn sẽ như thế nào nếu như không có điện. Có thể thấy rõ nhất vai trò đầu tiên của điện là tổng sinh hoạt, Đa số những vật dụng trong gia đình muốn hoạt động đều cần điện mới có thể hoạt động và vận hành trơn tru được. 

Thứ hai là trong sản xuất, Hiện nay rất khó để tìm một ngành nghề mà không có sự can thiệp của điện. Các ngành nông nghiệp cũng sử dụng lượng lớn điện trong sản xuất của con người. 

Chứng chỉ thi công điện là gì?

Chứng chỉ thi công điện là chứng chỉ mà một đơn vị, tổ chức khi đủ điều kiện năng lực (thi công, thiết kế, giám sát, thi công, …) sẽ Bộ xây dựng và Sở xây dựng xét duyệt cấp Giấy chứng nhận chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng

Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng là bản đánh giá năng lực của Bộ và Sở xây dựng đối với các đơn vị, tổ chức tham gia hoạt động xây dựng dưới dạng khái quát nhất.

Mỗi doanh nghiệp, tổ chức sẽ được cấp một mã riêng biệt và duy nhất cho doanh nghiệp để thuận tiện cho quá trình kiểm tra, quản lý và giám sát.

Chứng chỉ thi công điện được quy định ở đâu?

  • Luật Xây Dựng số 50/2014/QH13.
  • Nghị định 100/2018/NĐ-CP ngày 16/07/2018.
  • Nghị định 59/2015/NĐ-CP.
  • Nghị định 51/2020/NĐ-CP.
  • Nghị định 14/2014/NĐ-CP.

Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng có bắt buộc hay không bắt buộc?

Theo quy định hiện hành tại Điều 57 của Nghị định 100/2018/NĐ-CP và Nghị định số 59/2015/NĐ-CP như sau: 

“1. Tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực sau đây:

  • Khảo sát xây dựng, bao gồm: Khảo sát địa hình; khảo sát địa chất công trình.
  • Lập quy hoạch xây dựng.
  • Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình, bao gồm: thiết kế kiến trúc công trình; thiết kế kết cấu công trình dân dụng – công nghiệp; thiết kế cơ – điện công trình; thiết kế cấp – thoát nước công trình; thiết kế xây dựng công trình giao thông; thiết kế xây dựng công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn; thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật.
  • Quản lý dự án đầu tư xây dựng.
  • Thi công xây dựng công trình.
  • Giám sát thi công xây dựng công trình.
  • Kiểm định xây dựng.
  • Quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
  1. Tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định từ điểm a đến điểm e khoản 1 Điều này phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng (sau đây gọi tắt là chứng chỉ năng lực).
  2. Tổ chức tham gia hoạt động xây dựng quy định tại khoản 1 Điều này phải là doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp hoặc tổ chức có chức năng tham gia hoạt động xây dựng được thành lập theo quy định của pháp luật và đáp ứng các yêu cầu cụ thể đối với từng lĩnh vực hoạt động xây dựng theo quy định tại Nghị định này.
  3. Chứng chỉ năng lực có hiệu lực tối đa 10 năm.
  4. Chứng chỉ năng lực có quy cách và nội dung chủ yếu theo mẫu tại Phụ lục IX Nghị định 100/2018/NĐ-CP.
  5. Chứng chỉ năng lực được quản lý thông qua số chứng chỉ năng lực, bao gồm 02 nhóm ký hiệu, các nhóm được nối với nhau bằng dấu gạch ngang (-), cụ thể như sau:

Nhóm thứ nhất: có tối đa 03 ký tự thể hiện nơi cấp chứng chỉ được quy định tại Phụ lục VII Nghị định này.

Nhóm thứ hai: Mã số chứng chỉ năng lực.

  1. Bộ Xây dựng thống nhất quản lý về việc cấp, thu hồi chứng chỉ năng lực; quản lý cấp mã số chứng chỉ năng lực; hướng dẫn về đánh giá cấp chứng chỉ năng lực; công khai danh sách tổ chức được cấp chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của mình; tổ chức thực hiện thủ tục cấp chứng chỉ năng lực trực tuyến.”

Như vậy, quy định các tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng lĩnh vực cơ – điện công trình bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực.

Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực thi công điện?

Những điều kiện về cấp chứng chỉ năng lực thi cộng điện được quy định tại Điều 65 Nghị định 100/2018/NĐ-CP về điều kiện để tổ chức thi công công trình được cấp chứng chỉ năng lực xây dựng theo từng hạng. Cụ thể:

  • Chỉ huy trưởng công trường phải đủ điều kiện là chỉ huy trưởng công trường theo từng hạng.
  • Cá nhân phụ trách thi công có trình độ đại học hoặc cao đẳng nghề phù hợp với công việc đảm nhận và có thời gian công tác phù hợp với từng trình độ.
  • Công nhân kỹ thuật triển khai thực hiện các công việc có văn bằng hoặc chứng chỉ bồi dưỡng, đào tạo chuyên môn nghiệp vụ.
  • Tổ chức, doanh nghiệp có khả năng huy động đủ số lượng trang thiết bị phục vụ quá trình thi công.
  • Đơn vị đã trực tiếp thi công hoạt động công việc thuộc hạng mục công trình liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ.

Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận chứng chỉ năng lực thi công điện

Để được cấp chứng chỉ năng lực thi công, các doanh nghiệp và tổ chức cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các loại giấy tờ như:

  • Đơn xin cấp chứng chỉ theo mẫu quy định tại nghị định 100/2018/NĐ-CP.
  • Đăng ký kinh doanh, quyết định thành lập cơ quan tổ chức.
  • Tập tin chứa ảnh màu bản chính các loại giấy tờ như giấy phép kinh doanh nghiệp.
  • Tệp tin chụp từ bản gốc bản kê danh sách, kinh nghiệm kèm theo chứng chỉ hành nghề, hợp đồng lao động của các cá nhân chủ chốt theo mẫu.
  • Bản kê khai kinh nghiệm, máy móc của tổ chức.
  • Bản kê khai năng lực tài chính, hệ thống trang thiết bị.

Dịch vụ cấp chứng chỉ năng lực thi công điện tại Viện Xây dựng?

Viện Xây Dựng là đơn vị hàng đầu trong tư vấn, đào tạo và cấp chứng chỉ năng lực thi công điện theo đúng quy định của Bộ Lao Động Thương Binh và Xã Hội, là địa chỉ tin cậy được nhiều học viên lựa chọn.

Với phương châm luôn đặt chữ tín lên hàng đầu, chúng tôi với đội ngũ nhân viên nắm rõ quy định pháp luật về yêu cầu chứng chỉ năng lực, làm việc chuyên nghiệp, tận tâm, hết sức mình hỗ trợ khách hàng nhanh chóng, kịp thời, chính xác là địa điểm tin cậy cho người lao động.

Đến với chúng tôi quý khách sẽ được hưởng các lợi ích sau:

  • Tư vấn thủ tục cấp chứng chỉ doanh nghiệp, cá nhân quy trình quản lý nghiệp vụ chuyên ngành, các tài liệu khác.
  • Bạn được cắt giảm tất cả các khâu trung gian.
  • Hồ sơ của các bạn được xử lý nhanh gọn, tiết kiệm tối đa thời gian, kinh phí cho doanh nghiệp.
  • Đội ngũ tư vấn là những nhân viên chuyên nghiệp, chính xác, hoạt động 24/24.
  • Tỷ lệ cấp chứng chỉ năng an toàn lao động thành công 100%, đảm bảo hướng tới thứ hạng cao nhất.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về chứng chỉ thi công điện để giúp bạn đọc hiểu rõ vai trò của điện cũng như yêu cầu đối với lĩnh vực hoạt động này. Muốn có chứng chỉ nhanh chóng bạn có thể sử dụng dịch vụ hoặc hỏi kinh nghiệm những người đi trước. Để được tư vấn, hỗ trợ giải đáp các thắc mắc vui lòng liên hệ hotline của chúng tôi: Hotline: 0904.889.859 – 0909 099 583.

ĐĂNG KÝ THÔNG TIN ONLINE:

    Đánh Giá:
    ⭐️ Đánh Giá:✅꧂5 ⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️
    ✅ Cam Kết:⚡꧂Uy Tín - Chất Lượng 🆗
    ⭐️ Dịch Vụ:🔺Trọn Gói - Chính Xác
    ✅ Hỗ Trợ:⚡ ꧂Toàn Quốc ⭕
    ⭐️ Hotline / Zalo:🔺【0904.889.859 Ms.Hoa 】
    ⭐️ Hotline / Zalo:🔺【0909.099.583 Ms.Lam 】
    ✅ Chi Phí:⚡Tiết kiệm - Ưu Đãi
    error: Alert: Content selection is disabled!!