Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực PCCC là gì?

Bạn đang băn khoăn về chứng chỉ năng lực pccc? Bạn không biết điều kiện để được cấp chứng chỉ này là gì? Cần chuẩn bị hồ sơ ra sao? Trình tự tiến hành gồm những bước nào? Ai sẽ được cấp loại chứng chỉ này?…Cùng Viện Xây dựng tìm hiểu rõ hơn trong nội dung bài viết dưới đây.

>>> Xem thêm:

♦        Lĩnh vực hoạt động được cấp chứng chỉ năng lực xây dựng hạng 3

♦        Thời gian cấp chứng chỉ năng lực xây dựng trong bao lâu?

chứng chỉ năng lực PCCC
chứng chỉ năng lực PCCC

Chứng chỉ hành nghề PCCC là gì?

Phòng cháy chữa cháy là công tác cần thiết đối với mỗi cá nhân, nhất là lúc xảy ra hỏa hoạn. Nghiệp vụ phòng cháy chữa cháy có thể được coi là những giải pháp mang tính chất kỹ thuật để loại trừ, hạn chế mức tối thiểu các nguy cơ gây cháy nổ. Đồng thời dập tắt đám cháy, tránh lây lan rộng và xử lý các thiệt hại về người và tài sản.

Để có hiểu biết về các công tác PCCC đòi hỏi người công tác tại các vị trí về phòng cháy chữa cháy phải có bằng cấp và được cấp chứng chỉ năng lực phòng cháy chữa cháy.

Đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề PCCC

Theo Khoản 1 Điều 16 Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 16/12/2014 của Bộ Công an quy định đối tượng phải có chứng chỉ hành nghề PCCC là:

– Những người có chức danh chỉ huy phòng cháy chữa cháy được quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật phòng cháy và chữa cháy.

– Là cán bộ, thành viên đội dân phòng, đội phòng cháy và chữa cháy cơ sở, đội phòng cháy và chữa cháy chuyên ngành.

– Người làm việc trong môi trường có nguy cơ về cháy, nổ  cao hoặc thường xuyên tiếp xúc với các chất, hàng hóa nguy hiểm dễ phát sinh về cháy, nổ.

– Người làm chỉ huy tàu thủy, tàu hỏa, tàu bay, người làm việc và thực hiện các hoạt động phục vụ trên phương tiện giao thông cơ giới có từ 30 chỗ ngồi trở lên, trên phương tiện vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ.

– Người làm việc trong các cơ sở sản xuất, xí nghiệp, kinh doanh phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

– Các cá nhân khác có yêu cầu phải được huấn luyện và cấp chứng chỉ hành nghề PCCC.

Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực phòng cháy chữa cháy

– Cá nhân xin cấp chứng chỉ PCCC phải tốt nghiệp chuyên ngành PCCC trình độ trung cấp trở lên. Nếu cá nhân tốt nghiệp các chuyên ngành khác sẽ phải hoàn thành lới bồi dưỡng kiến thức về PCCC khóa 6 tháng, sau khi học xong sẽ được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy chữa cháy.

– Giấy chứng nhận (hoặc chứng chỉ) đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ ( tùy theo lĩnh vực )

– Cá nhân Có ít nhất 03 – 05 năm kinh nghiệm tham gia thiết kế hoặc thi công hoặc giám sát thi công, lắp đặt hệ thống PCCC

Cụ thể từng lĩnh vực thì có các yêu cầu khác nhau như sau:

  • Cá nhân xin chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế về phòng cháy chữa cháy:

– Bằng tốt nghiệp trình độ đại học chuyên ngành PCCC; hoặc bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn,

– Có chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC  (khoá 6 tháng)

Thời gian kinh nghiệm : Có tối thiểu 05 năm tham gia thiết kế về PCCC.

Thiết kế về PCCC tối thiểu 05 công trình.

  • Cá nhân xin chứng chỉ hành nghề thẩm định phòng cháy chữa cháy

– Bằng tốt nghiệp trình độ đại học chuyên ngành PCCC;

– Nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn phải Có kèm theo chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC ( khóa 6 tháng).

Thời gian kinh nghiệm : Có tối thiểu 05 năm tham gia thẩm định về PCCC

Thiết kế về PCCC tối thiểu 05 công trình

  • Cá nhân xin chứng chỉ hành nghề kiểm định kỹ thuật về phòng cháy chữa cháy

– Bằng tốt nghiệp trình độ đại học chuyên ngành PCCC;

– Nếu bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn phải Có kèm theo chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC ( khóa 6 tháng )

Thời gian kinh nghiệm : Có tối thiểu 05 năm tham gia thẩm định về PCCC

Thiết kế về PCCC tối thiểu 05 công trình

  • Cá nhân xin chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát phòng cháy chữa cháy

Để được cấp chứng chỉ giám sát pccc bạn cần đáp ứng được các điều kiện dưới đây:

– Bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành PCCC trở lên

– Nếu bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn phải Có kèm theo chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC ( khóa 6 tháng )

– Giấy chứng nhận (hoặc chứng chỉ) đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn giám sát thi công.

Thời gian kinh nghiệm :Có ít nhất 03 năm kinh nghiệm tham gia thiết kế hoặc thi công hoặc giám sát thi công, lắp đặt hệ thống PCCC.

  • Cá nhân xin chứng chỉ hành nghề chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy chữa cháy

– Bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành PCCC trở lên

– Nếu bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn phải Có kèm theo chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC ( khóa 6 tháng). 

Theo đó cá nhân xin cấp chứng chỉ thi công pccc đối với chức danh chỉ huy trưởng cần thoả mãn các điều kiện về trình độ chuyên môn và đã qua lớp bồi dưỡng.

Thời gian kinh nghiệm : Có ít nhất 05 năm kinh nghiệm thi công, lắp đặt hệ thống PCCC.

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát phòng cháy chữa cháy

Theo NĐ 79/2014/NĐ-CP hướng dẫn thủ tục về  cấp chứng chỉ hành nghề PCCC, điều kiện cấp chứng chỉ giám sát phòng cháy chữa cháy như sau:

  • Bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành PCCC trở lên; hoặc bằng tốt nghiệp trình độ trung cấp chuyên ngành khác phù hợp với lĩnh vực hoạt động tư vấn như: cấp thoát nước, tự động hóa, điện- cơ điện công trình, xây dựng dân dụng….., kèm theo chứng chỉ đã qua bồi dưỡng kiến thức về PCCC khóa 6 tháng;
  • Giấy chứng nhận (hoặc chứng chỉ) đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công.
  • Có ít nhất 03 năm kinh nghiệm tham gia thiết kế hoặc thi công hoặc giám sát thi công, lắp đặt hệ thống PCCC

Hồ sơ cấp chứng chỉ giám sát phòng cháy chữa cháy gồm 2 bộ hồ sơ, mỗi bộ hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn về PCCC (Mẫu PC23 -TT 66/2014/TT-BCA).
  • Bản khai kinh nghiệm công tác chuyên môn có liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề về PCCC (kèm theo Mẫu PC23- TT 66/2014/TT-BCA).
  • Bằng tốt nghiệp công chứng.
  • CMT công chứng
  • Ảnh 3×4
  • Giấy chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công công chứng.

Thời gian cấp chứng chỉ giám sát phòng cháy chữa cháy: 7 -12 ngày.

Cơ quan cấp chứng chỉ giám sát phòng cháy chữa cháy: Cục Cảnh sát PCCC và CNCH

Thành phần hồ sơ xin chứng chỉ năng lực  PCCC

Hồ sơ cần chuẩn bị để xin cấp chứng chỉ năng lực pccc bao gồm:

– Đơn đề nghị cấp mới, cấp đổi chứng chỉ hành nghề PCCC (Mẫu PC23 -TT 66/2014/TT-BCA).

– Chứng chỉ cũ đã cấp ( nếu xin cấp đổi, cấp lại )

– 02 Bằng tốt nghiệp photo công chứng

– 02 ảnh màu cỡ 3x4cm.

– Bản khai kinh nghiệm công tác chuyên môn có liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề về PCCC (kèm theo Mẫu PC23- TT 66/2014/TT-BCA).

– 02 Chứng chỉ, chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ ( nếu yêu cầu ) photo công chứng

Cơ quan thực hiện : Cục Cảnh sát Phòng cháy, chữa cháy và Cứu nạn cứu hộ.

Trên đây là những ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề chứng chỉ năng lực phòng cháy chữa cháy để bạn đọc tham khảo và có được kinh nghiệm trong việc tiến hành các thủ tục pháp lý với cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Hy vọng rằng bài viết trên đây sẽ hữu ích đối với bạn. Để được tư vấn, hỗ trợ giải đáp các thắc mắc vui lòng liên hệ hotline của chúng tôi: Hotline: 0904.889.859 – 0909 099 583.

ĐĂNG KÝ THÔNG TIN ONLINE:

    Đánh Giá:
    ⭐️ Đánh Giá:✅꧂5 ⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️
    ✅ Cam Kết:⚡꧂Uy Tín - Chất Lượng 🆗
    ⭐️ Dịch Vụ:🔺Trọn Gói - Chính Xác
    ✅ Hỗ Trợ:⚡ ꧂Toàn Quốc ⭕
    ⭐️ Hotline / Zalo:🔺【0904.889.859 Ms.Hoa 】
    ⭐️ Hotline / Zalo:🔺【0909.099.583 Ms.Lam 】
    ✅ Chi Phí:⚡Tiết kiệm - Ưu Đãi
    error: Alert: Content selection is disabled!!